BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 70/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 05 tháng 01 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 0002/2022/MYR/TCHQ ngày 23/11/2022 của Công ty TNHH MAYORA Việt Nam, mã số thuế: 0311812999;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1 . Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thức uống sữa vị chà là Tujuh kurma/Tujuh kurma date milk drink

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thức uống có sữa

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: PT MAYORA INDAH Tbk;

Nhà máy sản xuất: PT TIRTA FRESINDO JAYA

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Sữa bò hoàn nguyên tiệt trùng (nước, sữa tách béo (9,1%), sữa béo (3,7%)) (53,26%), nước, đường, quả chà là (2%), chất ổn định (INS 407), chất điều chỉnh độ acid (INS 331(iii)), chất nhũ hóa (INS 471), hương liệu tổng hợp.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Lắc kĩ trước khi mở bao bì, có thể uống ngay hoặc làm lạnh.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Thành phần

Hàm lượng

Sữa bò tái tổ hợp gồm các thành phần:

53,26%

Nước

40,4590

Sữa ít béo

9,1000

Chất béo sữa

3,7000

Nước

40,4390

Đường

4,0000

Quả chà là

2,0000

Chất ổn định thực vật (carrageenan)

0,1500

Chất điều hòa axit (natri citrate)

0,0900

Chất nhũ hóa (monoglyceride của axit béo)

0,0500

Hương chà là tổng hợp

0,0120

 

100,0000

- Thông số kỹ thuật: pH = 6,25 - 6,45; Brix = 18,3 - 18,7%

- Công dụng theo thiết kế: Dùng để uống luôn không cần pha loãng

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Thức uống sữa vị chà là Tujuh kurma/Tujuh kurma date milk drink

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Sữa bò hoàn nguyên tiệt trùng (nước, sữa tách béo (9,1%), sữa béo (3,7%)) (53,26%), nước, đường, quả chà là (2%), chất ổn định (INS 407), chất điều chỉnh độ acid (INS 331(iii)), chất nhũ hóa (INS 471), hương liệu tổng hợp.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Lắc kĩ trước khi mở bao bì, có thể uống ngay hoặc làm lạnh.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Thành phần

Hàm lượng

Sữa bò tái tổ hợp gồm các thành phần:

53,26%

Nước

40,4590

Sữa ít béo

9,1000

Chất béo sữa

3,7000

Nước

40,4390

Đường

4,0000

Quả chà là

2,0000

Chất ổn định thực vật (carrageenan)

0,1500

Chất điều hòa axit (natri citrate)

0,0900

Chất nhũ hóa (monoglyceride của axit béo)

0,0500

Hương chà là tổng hợp

0,0120

 

100,0000

- Thông số kỹ thuật: Thể tích: 200ml, đóng lon thiếc, dạng lỏng, mùi sữa và chà là, màu nâu nhạt; pH = 6,25 - 6,45; Brix = 18,3 - 18,7%.

- Công dụng theo thiết kế: Dùng để uống luôn không cần pha loãng

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: PT MAYORA INDAH Tbk;

Nhà máy sản xuất: PT TIRTA FRESINDO JAYA

thuộc nhóm 22.02 “Nước, kể cả nước khoáng và nước có ga, đã pha thêm đường hoặc chất tạo ngọt khác hay hương liệu, và đồ uống không chứa cồn khác, không bao gồm nước quả ép hoặc nước rau ép thuộc nhóm 20.09.” phân nhóm “- Loại khác:”, phân nhóm 2202.99 “- - Loại khác:” mã số 2202.99.10 “- - - Đồ uống chứa sữa tiệt trùng có hương liệu” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.