| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 20556/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 8 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2025 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 007/HSCODE/SNF ngày 01/06/2025 của Công ty Cổ phần SANOFI Việt Nam, mã số thuế: 0312233458;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |||||||||||
|
| Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe ENTEROGERMINA BABY COMFORT. |
| |||||||||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe ENTEROGERMINA BABY COMFORT. | |||||||||||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: ENTEROGERMINA BABY COMFORT. | Nhà sản xuất: CHR. HANSEN A/S. | ||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Hộp gồm 01 chai thủy tinh 8g (8ml) tương ứng với 21 liều dùng. Mỗi liều (6 giọt tương đương 0,25g) chứa: Bifidobacterium animalis subsp. Lactis đông khô 12,75 mg (tương ứng Bifidobacterium animalis subsp. Lactis BB-12 ≥ 109CFU) Phụ liệu: chất tạo ngọt tự nhiên sucrose, maltodextrin, chất chống oxy hóa natri ascorbat [INS 301], chất mang dầu hướng dương (Dầu hướng dương, chất chống oxy hóa Dl-α-tocopherol [INS 307c]) Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm: | |||||||||||
|
| STT | Tên chỉ tiêu | Đơn vị tính | Mức công bố |
| ||||||
|
| 1 | Bifidobacterium animalis subsp. Lactis BB-12 | CFU/g | ≥2,0x10; EOS≥4,0x109 (EOS tại thời điểm cuối hạn dùng) |
| ||||||
| - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Lắc đều và mở nắp chai để sử dụng. Nhỏ giọt theo liều dùng (mỗi liều 06 giọt/lần mỗi ngày). Có thể uống cùng sữa. + Đối tượng sử dụng: trẻ em từ 0 tuổi trở lên + Cảnh báo sức khỏe: Không sử dụng cho người mẫn cảm/kiêng kỵ với bất kì thành phần nào của sản phẩm và phụ nữ có thai. Người đang sử dụng thuốc, phụ nữ đang cho con bú cần tham khảo ý kiến chuyên gia y tế trước khi sử dụng. Không sử dụng quá liều khuyến cáo hàng ngày. Không dùng cho trẻ sinh non thiếu tháng. Chỉ dùng đường uống. Sử dụng trong vòng 28 ngày sau khi mở nắp. Bảo quản nơi khô ráo, nhiệt độ không quá 30 độ C. Tránh xa tầm tay trẻ em. - Thông số kỹ thuật: Quy cách đóng gói: Hộp gồm 01 chai thủy tinh 8g (8ml) tương ứng với 21 liều dùng. - Công dụng theo thiết kế: + Hỗ trợ cải thiện tình trạng rối loạn tiêu hóa + Bổ sung lợi khuẩn, hỗ trợ cân bằng hệ vi sinh đường ruột + Hỗ trợ tăng cường sức đề kháng | |||||||||||
|
| |||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau: | |||||||||||
|
| Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe ENTEROGERMINA BABY COMFORT. |
| |||||||||
| - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Hộp gồm 01 chai thủy tinh 8g (8ml) tương ứng với 21 liều dùng. Mỗi liều (6 giọt tương đương 0,25g) chứa: Bifidobacterium animalis subsp. Lactis đông khô 12,75 mg (tương ứng Bifidobacterium animalis subsp. Lactis BB-12 ≥ 109CFU) Phụ liệu: chất tạo ngọt tự nhiên sucrose, maltodextrin, chất chống oxy hóa natri ascorbat [INS 301], chất mang dầu hướng dương (Dầu hướng dương, chất chống oxy hóa Dl-α-tocopherol [INS 307c]) Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm: |
| ||||||||||
|
| STT | Tên chỉ tiêu | Đơn vị tính | Mức công bố |
| ||||||
| 1 | Bifidobacterium animalis subsp. Lactis BB-12 | CFU/g | ≥2,0x10; EOS>4,0 x109 (EOS tại thời điểm cuối hạn dùng) |
| |||||||
| Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Lắc đều và mở nắp chai để sử dụng. Nhỏ giọt theo liều dùng (mỗi liều 06 giọt/lần mỗi ngày). Có thể uống cùng sữa. + Đối tượng sử dụng: trẻ em từ 0 tuổi trở lên + Cảnh báo sức khỏe: Không sử dụng cho người mẫn cảm/kiêng kỵ với bất kì thành phần nào của sản phẩm và phụ nữ có thai. Người đang sử dụng thuốc, phụ nữ đang cho con bú cần tham khảo ý kiến chuyên gia y tế trước khi sử dụng. Không sử dụng quá liều khuyến cáo hàng ngày. Không dùng cho trẻ sinh non thiếu tháng. Chỉ dùng đường uống. Sử dụng trong vòng 28 ngày sau khi mở nắp. Bảo quản nơi khô ráo, nhiệt độ không quá 30 độ C. Tránh xa tầm tay trẻ em. - Thông số kỹ thuật: Quy cách đóng gói: Hộp gồm 01 chai thủy tinh 8g (8ml) tương ứng với 21 liều dùng. - Công dụng theo thiết kế: + Hỗ trợ cải thiện tình trạng rối loạn tiêu hóa + Bổ sung lợi khuẩn, hỗ trợ cân bằng hệ vi sinh đường ruột + Hỗ trợ tăng cường sức đề kháng |
| ||||||||||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: ENTEROGERMINA BABY COMFORT. | Nhà sản xuất: CHR. HANSEN A/S. | ||||||||||
| thuộc nhóm 22.02 “Nước, kể cả nước khoáng và nước có ga, đã pha thêm đường hoặc chất tạo ngọt khác hoặc hương liệu, và đồ uống không chứa cồn khác, không bao gồm nước quả ép, nước ép từ quả hạch (nut) hoặc nước rau ép thuộc nhóm 20.09.”, phân nhóm “- Loại khác:", phân nhóm 2202.99 “- - Loại khác:”, mã số 2202.99.50 “ - - - Đồ uống không có ga khác dùng ngay được không cần pha loãng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
| ||||||||||
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần SANOFI Việt Nam biết và thực hiện./.