| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 18804/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 11 tháng 8 năm 2025 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 2025-03/HW-XDHS ngày 25/6/2025 của Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam (MST: 0102735469) và hồ sơ kèm theo;
Tham khảo Tuyển tập ý kiến phân loại của Tổ chức Hải quan thế giới (WCO), công văn số 1447/TCHQ-TXNK ngày 04/4/2024 của Tổng cục Hải quan về việc phân loại Thiết bị đeo tay thông minh;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | ||
|
| Tên thương mại: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Band 10 (khung nhựa) | |
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Band 10 (khung nhựa) là thiết bị đeo tay thông minh được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và hỗ trợ theo dõi sức khỏe người dùng với các chứng năng như đo nhịp tim, đếm bước chân, theo dõi chất lượng giấc ngủ... Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến ...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. Thiết bị này có tích hợp màn hình cảm ứng AMOLED với kích thước 1.47 inch, độ phân giải 194x368 pixels. | ||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: NOR-B19 | Nhà sản xuất: Huawei Device Co., Ltd | |
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước Mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, mặt hàng đề nghị xác định trước mã số có thông tin như sau: - Thành phần, cấu tạo: Một bộ máy hoàn chỉnh gồm 01 thiết bị đeo tay thông minh (gồm pin và dây đeo) và 01 dây sạc. Khung máy làm bằng nhựa gia cường (fiber-reinforced polymer); dây đeo làm bằng cao su (fluoroelastomer). - Cơ chế hoạt động: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Band 10 (khung nhựa) (sau đây gọi là “Huawei Band 10 (khung nhựa)”) là một thiết bị đeo thông minh, nhỏ gọn. Thiết bị được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động Thể thao và thể dục của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính, ví dụ như khoảng cách đi bộ hoặc chạy bộ, đếm bước, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ... Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến ...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu., (thiết bị chủ của Huawei Band 10 (khung nhựa) là các thiết bị đa phương tiện có khả năng kết nối bluetooth với Huawei Band 10 (khung nhựa) và đồng bộ dữ liệu với các thiết bị này, ví dụ các thiết bị chủ như điện thoại di động thông minh, máy tính bảng...). Ở lần đầu tiên khởi động và sử dụng Huawei Band 10 (khung nhựa), người dùng cần bật tính năng cho phép kết nối Bluetooth trên thiết bị chủ và thực hiện ghép nối thiết bị chủ với Huawei Band 10 (khung nhựa) dựa theo hướng dẫn trên màn hình. Sau khi ghép nối thành công lần đầu tiên, ở những lần sử dụng tiếp theo, chỉ cần bật tính năng Bluetooth trên thiết bị chủ, thì Huawei Band 10 (khung nhựa) sẽ tự động kết nối lại với thiết bị chủ đó mà không cần thực hiện ghép nối lại. Khi đang kết nối Bluetooth, người dùng cũng có thể thay đổi hình nền trên Huawei Band 10 (khung nhựa) bằng cách truyền hình ảnh từ thiết bị chủ sang. Huawei Band 10 (khung nhựa) có khả năng chống nước theo chuẩn 5 ATM. Thiết bị không hỗ trợ kết nối GPS, NFC, không tích hợp loa và mic. Người dùng có thể từ chối cuộc gọi đến bằng cách nhấn vào phím từ chối trên màn hình Huawei Band 10 (khung nhựa) nhưng không thể nhận cuộc gọi đến hay thực hiện đàm thoại hoặc thực hiện cuộc gọi di bằng Huawei Band 10 (khung nhựa). Huawei Band 10 (khung nhựa) cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu SMS, cụ thể thiết bị này nhận được thông báo có tin nhắn mới và người dùng có thể đọc nội dung tin nhắn trên màn hình thiết bị, đồng thời người dùng cũng có thể trả lời bằng những tin nhắn nhanh được soạn sẵn, ví dụ như: “OK”; “Có”; “Không”; “Tôi đang bận”. Tin nhắn soạn sẵn là những tin nhắn có sẵn trên thiết bị chủ, người dùng có thể cập nhật mới, thay đổi, xóa trên thiết bị chủ, sau đó đồng bộ sang Huawei Band 10 (khung nhựa). Lưu ý: + Nếu từ lần khởi động đầu tiên, Huawei Band 10 (khung nhựa) chưa từng được ghép nối với bất kỳ thiết bị chủ nào, thì người dùng không thể sử dụng bất kì tính năng nào (kể cả hiển thị giờ) của Huawei Band 10 (khung nhựa). + Trường hợp Huawei Band 10 (khung nhựa) đã được kích hoạt và ghép đối với thiết bị chủ, tuy nhiên sau đó người dùng ngắt kết nối giữa Huawei Band 10 (khung nhựa) và thiết bị chủ (ví dụ: tắt bluetooth trên thiết bị chủ, hoặc đưa Huawei Band 10 (khung nhựa) ra khỏi phạm vi giao tiếp thông tin qua bluetooth, ...), thì lúc này khả năng thực hiện một số tính năng của Huawei Band 10 (khung nhựa) cụ thể như sau: ++ Có thể hiển thị thông tin về thời gian (ngày, giờ) trên màn hình; đặt báo thức, bấm giờ. Tuy nhiên, nếu sau một thời gian dài không kết nối với thiết bị chủ thì Huawei Band 10 (khung nhựa) sẽ hiện thông báo yêu cầu kết nối để cập nhật thời gian. ++ Có thể đo lường một số chỉ số sức khỏe như khoảng cách đi bộ hoặc chạy bộ, đếm bước, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ... ++ Không thể nhận thông báo (bao gồm cả thông báo về tin nhắn, cuộc gọi đến) từ thiết bị chủ. - Thông số kỹ thuật: Kích thước thân máy (Dài x Rộng x Dày) = (43.45 x 24.54 x 8.99) mm, trọng lượng 14g (không bao gồm dây đeo) kích thước màn hình 1.47 inch, kết nối Bluetooth 5.0, chống nước theo chuẩn 5 ATM. Thiết bị không hỗ trợ kết nối GPS, NFC, không tích hợp loa và mic. Các loại cảm biến đo lường được sử dụng trong thiết bị gồm cảm biến IMU 9 trục (cảm biến gia tốc kế, cảm biến con quay hồi chuyển, cảm biến từ kế), cảm biến nhịp tim quang học, cảm biến ánh sáng. - Công dụng theo thiết kế: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Band 10 (khung nhựa) là vòng đeo tay thông minh được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và hỗ trợ theo dõi sức khỏe người dùng với các chứng năng như đo nhịp tim, đếm bước chân hay theo dõi chất lượng giấc ngủ... Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. | ||
|
| Tên thương mại: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Band 10 (đồng hồ thông minh Huawei Band 10) (khung nhựa) | |
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Band 10 (đồng hồ thông minh Huawei Band 10), chỉ có mặt hiển thị bằng quang điện tử (màn hình cảm ứng AMOLED), hoạt động bằng điện, có chức năng bấm giờ. Thiết bị có khả năng kết nối (ghép đôi) với các thiết bị khác như điện thoại thông minh, máy tính bảng... (sau đây gọi chung các thiết bị có khả năng ghép đôi với Huawei Band 10 là “thiết bị chủ")... thông qua giao thức bluetooth. Sau khi kết nối với thiết bị chủ, Huawei Band 10 có khả năng thực hiện các chức năng sau: - Hiển thị thông tin ngày và giờ, báo thức, bấm giờ, có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo từ thiết bị chủ, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. - Đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ.... - Xem tin nhắn và trả lời tin nhắn trực tiếp trên thiết bị. Tin nhắn trả lời là tin nhắn đã soạn sẵn trên thiết bị chủ, người dùng có thể cập nhật mới, thay đổi, xóa trên thiết bị chủ, sau đó đồng bộ sang Huawei Band 10. - Không tích hợp loa và mic. Không có khả năng nhận cuộc gọi hoặc thực hiện cuộc gọi bằng cách đàm thoại trực tiếp trên Huawei Band 10. Tuy nhiên có thể từ chối cuộc gọi đến bằng cách nhấn vào phím từ chối trên màn hình Huawei Band 10.
| ||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: NOR-B19 | Nhà sản xuất: Huawei Device Co., Ltd | |
| thuộc nhóm 91.02 “Đồng hồ đeo tay, đồng hồ bỏ túi và các loại đồng hồ cá nhân khác, kể cả đồng hồ bấm giờ, trừ các loại thuộc nhóm 91.01", phân nhóm "- Đồng hồ đeo tay, hoạt động bằng điện, có hoặc không lắp kèm bộ phận bấm giờ", mã số 9102.12.00 “- - Chỉ có mặt hiển thị bằng quang điện tử" tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam biết và thực hiện./.