BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 879/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 02 tháng 03 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 01/TC-DNN ngày 01/02/2023 của Công ty Cổ phần XNK Thành Công, mã số thuế: 2700275758;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Hạt nhựa Polypropylene Homopolymer tái sinh P108N, dạng nguyên sinh, dạng hạt

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Polypropylene Homopolymer

Ký, mã hiệu, chủng loại: P108N

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần XNK Thành Công

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Polypropylene Homopolymer: 100%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Hạt nhựa dạng nguyên sinh dùng để sản xuất tấm vải lót nhựa

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Polypropylene Homopolymer 100%

- Thông số kỹ thuật: Dạng hạt đồng nhất; nhiệt độ nóng chảy: 180 - 230°C; tỷ trọng 0.96 - 1.03 g/cm3; không tan trong nước

- Quy trình sản xuất:

Bước 1: Thu mua nguyên vật liệu, phế liệu Thu mua phế liệu vải không dệt từ các hộ thu mua phế liệu, hoặc từ các công ty thanh lý phế liệu, tồn kho.

Bước 2: Kiểm tra phân loại vật liệu

Căn cứ phế liệu nhập về, QC kiểm tra phân loại riêng từng loại và đề ra khu vực riêng theo quy định.

Bước 3: Nghiền, làm sạch

Toàn bộ nguyên liệu sau khi được phân loại, được đưa vào máy nghiền. Nguyên liệu sau khi nghiền được đưa qua máy giặt làm sạch và vắt khô

Bước 4: Tạo thành hạt đồng nhất

Nguyên liệu sau khi được làm sạch và vắt khô, công nhân tiến hành nạp vào cấp liệu của máy đùn. Máy đùn sẽ làm nóng nguyên liệu và tạo thành các dây nhựa ở trạng thái lỏng sau khi ra khỏi máy đùn. Các dây nhựa này được đưa qua máng nước làm mát để chuyển thành trạng thái rắn. Các dây nhựa ở trạng thái rắn được đưa qua máy cắt tạo thành các hạt dạng đồng nhất.

Bước 5: Đóng gói

- Công dụng theo thiết kế: Hạt nhựa dạng nguyên sinh dùng để sản xuất tấm vải lót nhựa

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Hạt nhựa Polypropylene Homopolymer tái sinh P108N, dạng nguyên sinh, dạng hạt

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Polypropylene Homopolymer: 100%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Hạt nhựa dạng nguyên sinh dùng để sản xuất tấm vải lót nhựa

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Polypropylene Homopolymer 100%

- Thông số kỹ thuật: Dạng hạt đồng nhất; nhiệt độ nóng chảy: 180 -230°C; tỷ trọng 0.96 - 1.03 g/cm3; không tan trong nước

- Quy trình sản xuất:

Bước 1: Thu mua nguyên vật liệu, phế liệu

Thu mua phế liệu vải không dệt từ các hộ thu mua phế liệu, hoặc từ các công ty thanh lý phế liệu, tồn kho.

Bước 2: Kiểm tra phân loại vật liệu

Căn cứ phế liệu nhập về, QC kiểm tra phân loại riêng từng loại và để ra khu vực riêng theo quy định.

Bước 3: Nghiền, làm sạch

Toàn bộ nguyên liệu sau khi được phân loại, được đưa vào máy nghiền. Nguyên liệu sau khi nghiền được đưa qua máy giặt làm sạch và vắt khô

Bước 4: Tạo thành hạt đồng nhất

Nguyên liệu sau khi được làm sạch và vắt khô, công nhân tiến hành nạp vào cấp liệu của máy đùn. Máy đùn sẽ làm nóng nguyên liệu và tạo thành các dây nhựa ở trạng thái lỏng sau khi ra khỏi máy đùn. Các dây nhựa này được đưa qua máng nước làm mát để chuyển thành trạng thái rắn. Các dây nhựa ở trạng thái rắn được đưa qua máy cắt tạo thành các hạt dạng đồng nhất.

Bước 5: Đóng gói

- Công dụng theo thiết kế: Hạt nhựa dạng nguyên sinh dùng để sản xuất tấm vải lót nhựa

Ký, mã hiệu, chủng loại: P108N

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần XNK Thành Công

thuộc nhóm 39.02 “Các polyme từ propylen hoặc từ các olefin khác, dạng nguyên sinh”, phân nhóm 3902.10 “- Polypropylen:”, mã số 3902.10.40 “- - Dạng hạt, viên, hạt cườm, vẩy, mảnh và các dạng tương tự” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.