BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4589/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 31 tháng 8 năm 2023 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 01/VIMID ngày 04/7/2023 và công văn số 02/VIMID ngày 24/8/2023 của Công ty Cổ phần Đầu tư phát triển máy Việt Nam, mã số thuế 0104498100 cung cấp và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Xe tự hành có hệ thống thủy lực dẫn động chân chống nâng hạ đầu xe và cầu dẫn lên xuống, cơ cấu chằng buộc, cố định xe, cơ cấu tời kéo 30 tấn để chở xe và máy móc chuyên dùng (chở xe ủi, xe lu, xe bánh xích...) - Thông số kỹ thuật: Tự trọng 17.000kg tổng trọng lượng có tải là 31.000kg, công suất 297kw, động cơ DIEZEL, dung tích xi lanh 10.518 cm3, công thức bánh xe 8x4, 02 chỗ ngồi, kích thước bao 12.180 x 2.500 x 3.830 mm, có kết cấu và trang bị để chở máy thi công (ví dụ: xe ủi, xe xúc gạt...), có lắp thiết bị để nâng hạ đầu xe hoặc sàn xe dốc về phía sau để chờ xe và máy móc chuyên dùng (có hình ảnh xe thực tế kèm theo) - Quy trình sản xuất: sản xuất tại Trung Quốc - Công dụng theo thiết kế: xe có kết cấu và trang bị để chở máy thi công | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 87.04 “Xe có động cơ dùng để chở hàng.”, phân nhóm "- Loại khác, loại chỉ sử dụng động cơ đốt trong kiểu piston đốt cháy do nén (diesel hoặc bán diesel): ”, phân nhóm “Khối lượng toàn bộ theo thiết kế trên 20 tấn: ”, phân nhóm “Khối lượng toàn bộ theo thiết kế trên 24 tấn nhưng không quá 45 tấn: ”, mã số 8704.23.69 “- - - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Đầu tư phát triển máy Việt Nam biết và thực hiện./.