| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 5285/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 30 tháng 10 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 08-2024/Sohaco ngày 20/07/2024 của Công ty Cổ phần Tập đoàn Dược phẩm và Thương mại SOHACO, mã số thuế: 0102043274;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | ||||
|
| Tên thương mại: LEGOMUX | |||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Dung dịch uống nhỏ giọt làm long đờm | ||||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: không có | Nhà sản xuất: Beximco Pharmaceuticals Ltd - Bangladesh | |||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Ambroxol Hydrochloride, 6mg/ml - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cơ chế hoạt động: Thuốc hoạt động theo cơ chế làm đờm lỏng hơn, ít quánh hơn, từ đó giúp dễ tống đờm ra ngoài. Cách thức sử dụng: Dùng đường uống Dùng dầu nhỏ giọt có trong hộp thuốc để nhỏ vào nước hoặc sữa...uống ngay sau khi ăn Dạng nhỏ giọt thích hợp cho trẻ em từ 2 tuổi trở xuống + Trẻ từ 13-24 tháng tuổi: 1,25ml/lần x 2 lần/ngày (15mg/ngày) + Trẻ từ 6-12 tháng tuổi: 1ml/lần x 2 lần/ngày (12mg/ngày) + Trẻ dưới 6 tháng tuổi: 0,5ml/lần x 2 lần/ngày (6mg/ngày) + Trẻ trên 2 tuổi và người lớn: nên dùng dạng siro - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Mỗi ml dung dịch uống nhỏ giọt chứa: + Hoạt chất: Ambroxol Hydrochloride 6mg + Tá dược: Sorbitol lỏng (không tinh thể hóa), glycerol (glycerin), propylene glycol, merthyl hydroxybenzoate (methyl paraben), propyl hydroxybezoate (propyl paraben), methol (dạng tinh thể), acid citric monohydrate, sodium citrate, saccharin sodium, đường sucrose, aspartame, hương vị dứa dạng lỏng 17.92.0699, F. D. & c Red No. 40, D & C Yellow No. 10, nước tinh khiết - Thông số kỹ thuật: Dung tích chai 15ml/chai dung dịch uống nhỏ giọt - Công dụng theo thiết kế: Thuốc tiêu chất nhầy đường hô hấp, dùng trong trường hợp: + Các bệnh cấp và mãn tính đường hô hấp có kèm tăng tiết dịch phế quản không bình thường, đặc biệt trong đợt cấp của viêm phế quản mạn, hen phế quản, viêm phế quản dạng hen + Các bệnh nhân sau mổ và cấp cứu để phòng các biến chứng phổi | ||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau: | ||||
|
| Tên thương mại: LEGOMUX | |||
| - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Ambroxol Hydrochloride, 6mg/ml - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cơ chế hoạt động: Thuốc hoạt động theo cơ chế làm đờm lỏng hơn, ít quánh hơn, từ đó giúp dễ tống đờm ra ngoài. Cách thức sử dụng: Dùng đường uống Dùng dầu nhỏ giọt có trong hộp thuốc để nhỏ vào nước hoặc sữa...uống ngay sau khi ăn Dạng nhỏ giọt thích hợp cho trẻ em từ 2 tuổi trở xuống + Trẻ từ 13-24 tháng tuổi: 1,25ml/lần x 2 lần/ngày (15mg/ngày) + Trẻ từ 6-12 tháng tuổi: 1ml/lần x 2 lần/ngày (12mg/ngày) + Trẻ dưới 6 tháng tuổi: 0,5ml/lần x 2 lần/ngày (6mg/ngày) + Trẻ trên 2 tuổi và người lớn: nên dùng dạng siro - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Mỗi ml dung dịch uống nhỏ giọt chứa: + Hoạt chất: Ambroxol Hydrochloride 6mg + Tá dược: Sorbitol lỏng (không tinh thể hóa), glycerol (glycerin), propylene glycol, merthyl hydroxybenzoate (methyl paraben), propyl hydroxybezoate (propyl paraben), methol (dạng tinh thể), acid citric monohydrate, sodium citrate, saccharin sodium, đường sucrose, aspartame, hương vị dứa dạng lỏng 17.92.0699, F. D. & c Red No. 40, D & C Yellow No. 10, nước tinh khiết - Thông số kỹ thuật: Dung tích chai 15ml/chai dung dịch uống nhỏ giọt - Công dụng theo thiết kế: Thuốc tiêu chất nhầy đường hô hấp, dùng trong trường hợp: + Các bệnh cấp và mãn tính đường hô hấp có kèm tăng tiết dịch phế quản không bình thường, đặc biệt trong đợt cấp của viêm phế quản mạn, hen phế quản, viêm phế quản dạng hen + Các bệnh nhân sau mổ và cấp cứu để phòng các biến chứng phổi | ||||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: không có | Nhà sản xuất: Beximco Pharmaceuticals Ltd - Bangladesh. | |||
| thuộc nhóm 30.04 “Thuốc (trừ các mặt hàng thuộc nhóm 30.02, 30.05 hoặc 30.06) gồm các sản phẩm đã hoặc chưa pha trộn dùng cho phòng bệnh hoặc chữa bệnh, đã được đóng gói theo liều lượng (kể cả các sản phẩm thuộc loại dùng để hấp thụ qua da) hoặc làm thành dạng nhất định hoặc đóng gói để bán lẻ.” phân nhóm 3004.90 “- Loại khác: ”, phân nhóm “- - Loại khác: ”, phân nhóm “- - - Loại khác: ”, mã số 3004.90.99 “- - - - Loại khác ” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.