BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 511/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 05 tháng 02 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 0324/ĐK/OP ngày 10/12/2024 của Công ty TNHH Optibac Probiotics (VIETNAM) (MST: 0317904156) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Optibac Baby Drops.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Optibac Baby Drops.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có.

Nhà sản xuất: Farmaceutici Procemsa Spa Societa’ Benefit.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Trong 0,3 ml (8 giọt) chứa:

+ Bifidobacterium breve 109 CFU

+ Phụ liệu: chất độn: Dầu triglycerid chuỗi trung bình (nguồn thực vật); chất nhũ hóa: mono- và diglyceride của axit béo (nguồn thực vật).

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dùng 0,3 ml (08 giọt) bằng ống nhỏ giọt kèm theo sản phẩm hằng ngày với sữa hoặc thực phẩm. Lắc đều trước khi sử dụng. Có thể sử dụng bằng cách nhỏ trực tiếp vào miệng bé (cần bảo quản ngăn mát tủ lạnh nếu sử dụng ống nhỏ giọt trực tiếp vào miệng bé) hoặc cho vào thìa. Có thể pha trộn với sữa công thức để nguội, hoặc sữa mẹ vắt ra hoặc thực phẩm không nóng. Không rửa ống nhỏ giọt.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Thể tích trung bình: 10 ml/lọ ± 7,5%.

- Thông số kỹ thuật: Hộp 1 lọ 10 ml.

+ Thể tích trung bình: 10 ml/lọ ± 7,5%.

+ Dạng bào chế: Lỏng.

+ Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm:

STT

Tên chỉ tiêu

Đơn vị tính

Mức công bố

1

Bifidobacterium breve

CFU/0,3 ml

1 x 109 - 1,2 x 109

- Quy trình sản xuất: Chủng lợi khuẩn Bifidobacterium breve đã được bất hoạt bằng quá trình đông khô, phối trộn với các nguyên liệu, phụ liệu khác sau đó đóng gói (dạng lỏng) theo định lượng vào lọ thể tích 10ml. Dán nhãn sản phẩm. Đóng hộp (01 lọ/hộp) và kiểm tra sản phẩm trước khi đưa ra thị trường.

- Công dụng theo thiết kế:

* Công dụng: Bổ sung lợi khuẩn cho cơ thể, hỗ trợ cải thiện hệ vi sinh đường ruột.

* Đối tượng sử dụng: Trẻ từ 0 đến 3 tuổi cần bổ sung lợi khuẩn.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

- Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Optibac Baby Drops.

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Trong 0,3 ml (8 giọt) chứa:

+ Bifidobacterium breve 109 CFU

+ Phụ liệu: chất độn: Dầu triglycerid chuỗi trung bình (nguồn thực vật); chất nhũ hóa: mono- và diglyceride của axit béo (nguồn thực vật).

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dùng 0,3 ml (08 giọt) bằng ống nhỏ giọt kèm theo sản phẩm hằng ngày với sữa hoặc thực phẩm. Lắc đều trước khi sử dụng. Có thể sử dụng bằng cách nhỏ trực tiếp vào miệng bé (cần bảo quản ngăn mát tủ lạnh nếu sử dụng ống nhỏ giọt trực tiếp vào miệng bé) hoặc cho vào thìa. Có thể pha trộn với sữa công thức để nguội, hoặc sữa mẹ vắt ra hoặc thực phẩm không nóng. Không rửa ống nhỏ giọt.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Thể tích trung bình: 10 ml/lọ ± 7,5%.

- Thông số kỹ thuật: Hộp 1 lọ 10 ml.

+ Thể tích trung bình: 10 ml/lọ ± 7,5%.

+ Dạng bào chế: Lỏng.

+ Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm:

STT

Tên chỉ tiêu

Đơn vị tính

Mức công bố

1

Bifidobacterium breve

CFU/0,3 ml

1 x 109 - 1,2 x 109

- Quy trình sản xuất: Chủng lợi khuẩn Bifidobacterium breve đã được bất hoạt bằng quá trình đông khô, phối trộn với các nguyên liệu, phụ liệu khác sau đó đóng gói (dạng lỏng) theo định lượng vào lọ thể tích 10ml. Dán nhãn sản phẩm. Đóng hộp (01 lọ/hộp) và kiểm tra sản phẩm trước khi đưa ra thị trường.

- Công dụng theo thiết kế:

* Công dụng: Bổ sung lợi khuẩn cho cơ thể, hỗ trợ cải thiện hệ vi sinh đường ruột.

* Đối tượng sử dụng: Trẻ từ 0 đến 3 tuổi cần bổ sung lợi khuẩn.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có.

Nhà sản xuất: Farmaceutici Procemsa Spa Societa’ Benefit.

thuộc nhóm nhóm 22.02 Nước, kể cả nước khoáng và nước có ga, đã pha thêm đường hoặc chất tạo ngọt khác hoặc hương liệu, và đồ uống không chứa cồn khác, không bao gồm nước quả ép, nước ép từ quả hạch (nut) hoặc nước rau ép thuộc nhóm 20.09”, phân nhóm “- Loại khác, phân nhóm 2202.99 “- - Loại khác”, mã số 2202.99.50 - - - Đồ uống không có ga khác dùng ngay được không cần pha loãng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Optibac Probiotics (VIETNAM) biết và thực hiện./.