BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3939/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 06 tháng 5 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích đ Kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, đơn đề nghị số 2SEVCA20250205 ngày 05/02/2025 của Công ty TNHH Samsung Electronics Việt Nam, mã số thuế 2300325764 cung cấp;

Theo đề nghị của Trưởng Ban Ban Nghiệp vụ thuế hải quan,

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

 

Tên thương mại: Linear Vibrator.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị tạo chế độ rung.

Ký, mã hiệu, chủng loại: GH31 - 00798A

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Jahwa Vina.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

+ Sản phẩm là thiết bị tạo chế độ rung theo chiều thẳng đứng, dùng để lấp trên các thiết bị đeo tay thông minh. Xét theo cấu tạo, thiết bị chế độ rung bao gồm các bộ phận: Vbọc A (Bo vệ các linh kiện bên trong); Miếng chặn trên- Damper (chặn c định cụm chuyển động plunger); Nam châm-Magnet (Tạo từ trường); Khối nặng-Weight (Tạo lực ép bằng trọng lực - thành phần quan trọng tạo rung động); Vòng đệm-Plate (Tạo mạch từ bên dưới của nam châm vĩnh cửu); Ông lót-Bushing (Cố định hướng dao động của thiết bị); Yoke (Tập trung lực từ trường của cuộn dây đồng); Cuộn dây đồng-Coil (Tạo lực điện t); Lò xo-Spring (Tạo phản lực đẩy lên tương ứng với lực từ và hỗ trợ Plunger); Miếng chặn dưới-Damper (chặn cố định cụm chuyn động plunger); Bản mạch FPCB (Dn điện vào thiết bị); V đỡ Case B (Vỏ đỡ phần dưới của sản phẩm).

+ Xét theo chức năng, thiết bị tạo chế độ rung gồm 3 cụm linh kiện chính; Cụm Plunger (tạo trọng lượng và từ trường vĩnh cửu, tạo chuyển động, gồm: nam châm, khối nặng, vòng đệm); Cụm Stator (truyền ti dòng điện và tạo lực điện tử, gồm: yoke, cuộn dây đồng, bản mạch FPCB, miếng chặn dưới, vỏ đỡ); Cụm bảo vệ và hỗ trợ chuyển động (lò xo, miếng chặn trên, ống lót, vỏ bọc).

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Cơ chế hoạt động: Tại Stator: thiết bị được cấp điện (dòng điện xoay chiều) qua bản mạch FPCB và dòng điện được truyền vào cuộn dây đồng (coil). Cuộn dây đồng cuốn quanh yoke (chất liệu thép) có tác dụng như nam châm điện, sinh ra lực điện tử khi có dòng điện đi qua. Tại Plunger: Nam châm tương tác với lực điện tử của cuộn dây đồng và yoke bên dưới, khi đó cụm plunger bị hút xuống. Cụm plunger bị hút xuống, tạo lực ép bng trọng lượng của khối nặng, do đó tạo phản lực hướng lên của lò xo gắn bên dưới plunger. Lò xo đẩy plunger hướng lên. Sau đó, dòng điện xoay chiều tiếp tục tạo lực điện tử tại stator và hút plunger xuống. Vòng chuyển động xuống - lên của plunger được lặp lại liên tục và tạo chuyn động rung theo phương thẳng đứng.

+ Cách thức sử dụng: Sản phẩm đang xét được lắp trên thiết bị đeo tay thông minh để tạo chế độ rung cho thiết bị. Sản phẩm được gắn lên cụm khung đỡ của thiết bị đeo tay bằng băng dính tại mặt sau, kết nối dòng điện với thiết bị đeo tay thông minh thông qua FPCB.

- Thông số kỹ thuật: Hàm lượng tính trên trọng lượng: 0.668 gram; Kích thước: đường kính 6.0 mm x chiều dày 4.0 mm; Dòng điện (AC): điện áp 1.8V, dòng điện 70 mA; điện tr (Ohm): 24±10%; Tần số rung (Hz): 209.5-210.5.

- Công dụng theo thiết kế: Dùng lp trên thiết bị đeo tay thông minh, giúp thiết bị liên lạc thực hiện chế độ rung.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Linear Vibrator.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Động cơ điện xoay chiều có công suất không quá 37,5W; có cấu tạo chính: vỏ, nam châm, khối nặng, cuộn dây đồng (Coil), lò xo, bn mạch FPCB. Mặt hàng tạo ra cơ năng dưới dạng chuyn động (tuyến tính) dựa trên cơ chế: cho dòng điện chạy qua cuộn dây đồng cuốn quanh yoke sinh ra lực điện tử tương tác với nam châm vĩnh cửu, trọng lượng của khối nặng, phản lực lò xo, tạo ra chuyển động lên xuống liên tục nhờ lặp lại lực tương tác hút- đy từ đó tạo ra chuyển động rung theo phương thẳng đứng. Mặt hàng được lắp trên thiết bị đeo tay thông minh để tạo chế độ rung cho thiết bị.

 

Ký, mã hiệu, chng loại: G1131- 00798A

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Jahwa Vina.

thuộc nhóm 85.01 “Động cơ điện và máy phát điện ('trừ t máy phát điện).", phân nhóm “- Động cơ có công suất không quá 37,5 W", phân nhóm “- - Động cơ khác, k cả động cơ vạn năng (một chiu/xoay chiu) ", phân nhóm - - - Loại khác", Mã số 8501.10.99- - - -  Loại khác"  tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.