BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 30820/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 22 tháng 10 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2025 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 239/CV-HS ngày 23/9/2025 của Công ty TNHH LANXESS Việt Nam, mã số thuế: 0316619011;

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

 

Tên thương mại: RocimaTM 363 Biocide

 

 

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: RocimaTM 363 Biocide là chế phẩm diệt tảo và diệt nấm dùng để bảo vệ màng sơn khô và thạch cao. Sản phẩm bảo vệ bề mặt thạch cao, sơn và lớp phủ khỏi sự phát triển của nấm mốc và tảo.

 

 

Ký, mã hiệu, chủng loại: Rocima 363 Biocide

Nhà sản xuất: Lanxess Pte. Ltd.

 

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thuốc diệt côn trùng RocimaTM 363 chứa 3 thành phần hoạt tính: Diuron, Carbendazim, Octhilinone

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ RocimaTM 363 Biocide là chất bảo quản màng khô dùng trong thạch cao, sơn và lớp phủ gỗ khi cần lớp màng bảo vệ khô vĩnh viễn trên bề mặt ngoài trời chịu tác động của thời tiết khắc nghiệt và trên bề mặt trong nhà có độ ẩm cao.

+ Rocima™ 363 Biocide là chất phân tán dạng lỏng, có thể bơm được của các thành phần hoạt tính, dễ xử lý, đong đếm và kết hợp vào các hệ thống gốc nước và có phổ tác dụng rất rộng chống lại nấm và tảo.

+ RocimaTM 363 Biocide chủ yếu được thiết kế để sử dụng trong các hệ thống gốc nước; tuy nhiên, nó có thể được kết hợp vào các hệ thống gốc dung môi khi tương thích với sản phẩm cuối cùng và bao bì.

Ứng dụng:

+ RocimaTM 363 Biocide đặc biệt phù hợp để cung cấp khả năng diệt tảo và diệt nấm với hiệu suất chi phí tối ưu cho bề mặt ngoài của các tòa nhà được phủ sơn, vốn thường xuyên chịu tác động của thời tiết khắc nghiệt. Những bề mặt này thường bị phủ đầy bụi bẩn, bao gồm các hạt lơ lửng trong không khí như bồ hóng từ công nghiệp và động cơ đốt trong, đất và phân bón từ nông nghiệp, phấn hoa và các mảnh vụn khác trong không khí. Bụi bẩn này đóng vai trò là môi trường sống cho các vi sinh vật có nhu cầu tương đối thấp

+ RocimaTM 363 Biocide có hai cơ chế hoạt động để bảo vệ thạch cao và sơn. Thứ nhất, nó ngăn thạch cao hoặc sơn trở thành môi trường lý tưởng cho vi sinh vật gây ô nhiễm. Thứ hai, khi bề mặt bị ướt do mưa hoặc ngưng tụ, các hoạt chất sẽ khuếch tán có kiểm soát vào pha ướt, ngăn chặn sự phát triển của vi sinh vật trên lớp bề mặt bị bẩn.

+ RocimaTM 363 Biocide phải được trộn đều với sản phẩm để bảo vệ. Khuyến nghị nên thêm RocimaTM 363 Biocide vào ngay từ đầu quy trình sản xuất. Để bảo vệ tối ưu pha nước trong hộp đựng khỏi sự xâm nhập của vi khuẩn, nên sử dụng chất bảo quản trong hộp.

Liều dùng:

+ Liều dùng tối ưu của RocimaTM 363 Biocide phụ thuộc phần lớn vào lượng bụi bẩn dự kiến có trên bề mặt chưa xử lý và khả năng môi trường tại địa phương có thể làm ô nhiễm bề mặt đã xử lý. Nó cũng phụ thuộc vào khả năng lớp phủ dễ bị nấm và tảo phát triển.

+ Các hoạt chất sinh học trong RocimaTM 363 Biocide được tiêu thụ vĩnh viễn để ngăn ngừa sự phát triển của vi sinh vật, do đó, việc ước tính đáng tin cậy mức độ ô nhiễm dự kiến là rất quan trọng khi quyết định liều lượng tối ưu của RocimaTM 363 Biocide cần sử dụng. Vì lý do này, các khoảng nồng độ được liệt kê dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo chung:

Thạch cao và chất độn 0,2 - 1,0%. Lớp phủ 0,5 - 3,0%

+ Trong trường hợp tiếp xúc với điều kiện thời tiết khắc nghiệt hoặc nếu lớp phủ bị ngưng tụ liên tục hoặc bị nhiễm bẩn bề mặt nhanh chóng, liều lượng RocimaTM 363 Biocide có thể phải tăng lên cao hơn mức thông thường.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Tên hóa chất

Số CAS

Hàm lượng (%

Diuron

330-54-1

15 - 25

Carbendazim

10605-21-7

7 - 10

Octhilinone

26530-20-1

2.5 - 3

Benzenesulfonic acid, C10-16-alkvl derivs., calcium salts

68584-23-6

0.5 - 1

Nước

7732-18-5

60 - 70

Tổng

100.0

- Thông số kỹ thuật:

Mô tả sản phẩm:

Phân tán có thể chảy, màu trắng xám

-

Độ nhớt

tối đa 100 KU (ASTMD-562)

KU

Kích thước hạt:

tối đa 30 µ m (ISO 1524)

µm

Tỷ trọng ở 20 °C

1,08 ± 0,05 (ISO 2811-1)

g/ml

Đóng gói: Thùng nhựa 20 KG

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng để bảo vệ thạch cao, sơn và lớp phủ khỏi sự phát triển của nấm và tảo trên bề mặt

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Rocima™ 363 Biocide

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thuốc diệt côn trùng Rocima 363 chứa 3 thành phần hoạt tính: Diuron, Carbendazim, Octhilinone

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Rocima™ 363 Biocide là chất bảo quản màng khô dùng trong thạch cao, sơn và lớp phủ gỗ khi cần lớp màng bảo vệ khô vĩnh viễn trên bề mặt ngoài trời chịu tác động của thời tiết khắc nghiệt và trên bề mặt trong nhà có độ ẩm cao.

+ Rocima™ 363 Biocide là chất phân tán dạng lỏng, có thể bơm được của các thành phần hoạt tính, để xử lý, đong đếm và kết hợp vào các hệ thống gốc nước và có phổ tác dụng rất rộng chống lại nấm và tảo.

+ RocimaTM 363 Biocide chủ yếu được thiết kế để sử dụng trong các hệ thống gốc nước; tuy nhiên, nó có thể được kết hợp vào các hệ thống gốc dung môi khi tương thích với sản phẩm cuối cùng và bao bì.

Ứng dụng:

+ Rocima™ 363 Biocide đặc biệt phù hợp để cung cấp khả năng diệt tảo và diệt nấm với hiệu suất chi phí tối ưu cho bề mặt ngoài của các tòa nhà được phủ sơn, vốn thường xuyên chịu tác động của thời tiết khắc nghiệt. Những bề mặt này thường bị phủ đầy bụi bẩn, bao gồm các hạt lơ lửng trong không khí như bồ hóng từ công nghiệp và động cơ đốt trong, đất và phân bón từ nông nghiệp, phấn hoa và các mảnh vụn khác trong không khí. Bụi bẩn này đóng vai trò là môi trường sống cho các vi sinh vật có nhu cầu tương đối thấp

+ RocimaTM 363 Biocide có hai cơ chế hoạt động để bảo vệ thạch cao và sơn. Thứ nhất, nó ngăn thạch cao hoặc sơn trở thành môi trường lý tưởng cho vi sinh vật gây ô nhiễm. Thứ hai, khi bề mặt bị ướt do mưa hoặc ngưng tụ, các hoạt chất sẽ khuếch tán có kiểm soát vào pha ướt, ngăn chặn sự phát triển của vi sinh vật trên lớp bề mặt bị bẩn.

+ RocimaTM 363 Biocide phải được trộn đều với sản phẩm để bảo vệ. Khuyến nghị nên thêm RocimaTM 363 Biocide vào ngay từ đầu quy trình sản xuất. Để bảo vệ tối ưu pha nước trong hộp đựng khỏi sự xâm nhập của vi khuẩn, nên sử dụng chất bảo quản trong hộp.

Liều dùng:

+ Liều dùng tối ưu của RocimaTM 363 Biocide phụ thuộc phần lớn vào lượng bụi bẩn dự kiến có trên bề mặt chưa xử lý và khả năng môi trường tại địa phương có thể làm ô nhiễm bề mặt đã xử lý. Nó cũng phụ thuộc vào khả năng lớp phủ dễ bị nấm và tảo phát triển.

+ Các hoạt chất sinh học trong Rocima® 363 Biocide được tiêu thụ vĩnh viễn để ngăn ngừa sự phát triển của vi sinh vật, do đó, việc ước tính đáng tin cậy mức độ ô nhiễm dự kiến là rất quan trọng khi quyết định liều lượng tối ưu của RocimaTM 363 Biocide cần sử dụng. Vì lý do này, các khoảng nồng độ được liệt kê dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo chung:

Thạch cao và chất độn 0,2 - 1,0%. Lớp phủ 0,5 - 3,0%

+ Trong trường hợp tiếp xúc với điều kiện thời tiết khắc nghiệt hoặc nếu lớp phủ bị ngưng tụ liên tục hoặc bị nhiễm bẩn bề mặt nhanh chóng, liều lượng RocimaTM 363 Biocide có thể phải tăng lên cao hơn mức thông thường.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Tên hóa chất

Số CAS

Hàm lượng (%)

Diuron

330-54-1

15 - 25

Carbendazim

10605-21-7

7 - 10

Octhilinone

26530-20-1

2.5 - 3

Benzenesulfonic acid, C10-16- alkyl derivs., calcium salts

68584-23-6

0.5 - 1

Nước

7732-18-5

60 - 70

Tổng

100.0

- Thông số kỹ thuật:

Mô tả sản phẩm:

Phân tán có thể chày, màu trắng xám

-

Độ nhớt

tối đa 100 KU (ASTM D-562)

KU

Kích thước hạt:

tối đa 30 µ m (ISO 1524)

µ m

Tỷ trọng ở 20 °C

1,08 ± 0,05 (ISO 2811-1)

g/ml

Đóng gói: Thùng nhựa 20 KG

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng để bảo vệ thạch cao, sơn và lớp phủ khỏi sự phát triển của nấm và tảo trên bề mặt

Ký, mã hiệu, chủng loại: Rocima 363 Biocide

Nhà sản xuất: Lanxess Pte. Ltd.

thuộc nhóm 38.08 “Thuốc trừ côn trùng, thuốc diệt loài gặm nhấm, thuốc trừ nấm, thuốc diệt cỏ, thuốc chống nẩy mầm và thuốc điều hòa sinh trưởng cây trồng, thuốc khử trùng và các sản phẩm tương tự, được làm thành dạng nhất định hoặc đóng gói để bán lẻ hoặc như các chế phẩm hoặc sản phẩm (ví dụ, băng, bấc và nến đã xử lý lưu huỳnh và giấy bẫy ruồi).”, phân nhóm “- Loại khác:”, phân nhóm 3808.94 “- - Thuốc khử trùng:”, mã số 3808.94.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.