BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 26548/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 29 tháng 9 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan ngày 23 tháng 06 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30 tháng 06 năm 2015 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 01 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 06 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số: 12-VQB ngày 07/7/2025 và công văn số 2409/XNK-CV ngày 24/9/2025 của Công ty cổ phần Tập đoàn Khoáng sản và Thương mại VQB (MST: 0101796324), Phiếu kết quả phân tích số 205.K06.25.V143 của Viện khoa học và Công nghệ Mỏ - Luyện kim và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Trưởng ban Ban Nghiệp vụ thuế hải quan,

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thiếc dạng bán cầu, đường kính mặt đáy 20mm.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiếc dạng bán cầu, đường kính 20mm, dùng trong sản xuất linh kiện điện tử, hóa chất và mỹ nghệ.

Ký, mã hiệu, chủng loại: TBC20, nhãn hiệu BOA.

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Tập đoàn Khoáng sản và Thương mại VQB.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thiếc tinh khiết (Sn)

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Thiếc có nhiệt độ nóng chảy thấp, sản phẩm thiếc bán cầu là nguyên liệu đầu vào không thể thiếu trong việc hàn mạch điện tử, chip bán dẫn, bảng mạch SMT, PBC. Sản phẩm sau khi được làm nóng chảy trong bể sẽ được đưa vào hàn trực tiếp....

+ Vật liệu thiếc bền với môi trường và không gỉ trong không khí khô và không độc an toàn với con người, vì vậy sản phẩm được dùng trong công nghệ mạ nhúng nóng như tráng phủ bề mặt các vật bằng thép, vỏ lon hộp thực phẩm, nước giải khát, có tác dụng chống ăn mòn.

+ Vật liệu thiếc là chất dẫn điện tốt, vì vậy được dùng làm nguyên liệu sản xuất hợp kim như hợp kim babit (Sn-Sb-Cu), hợp kim Sn-Pb, hợp kim Sn-Ag-Pb dùng để sản xuất các chi tiết máy như ổ trượt...và để sản xuất hóa chất (dùng để sản xuất muối thiếc SnCl2, SnCl4 dùng trong công nghệ mạ điện và xử lý bê mặt kim loại, chống ăn mòn; và dùng làm chất xúc tác trong ngành công nghiệp nhựa và ngành gốm sứ thủy tinh để cho bề mặt kính phng và bóng.

+ Nhờ dẫn điện tốt, sản phẩm cũng được sử dụng làm nguyên liệu trong ngành sản xuất pin năng lượng mặt trời. Thiếc oxit pha tạp (SnO2: F, SnCh: Sb) được sử dụng làm lớp dẫn trong suốt (TCO - Transparent Conductive Oxide) giúp dẫn điện và truyền ánh sáng vào lớp hấp thụ.

Tùy theo từng mục đích sử dụng, thiếc dạng bán cầu sẽ được làm nóng chảy sau đó sẽ được đưa vào dây chuyền để sản xuất gia công công đoạn tiếp theo cho sản phẩm.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Thiếc dạng bán cầu, đường kính mặt đáy 20mm. Thành phần hóa học Sn (Thiếc) 99,95% min, Bi (Bismut) 0,006% max; Pb (Chì) 0,03% max; Fe (Sắt) 0,005% max; As (Arsen) 0,007% max; Cu (Đồng) 0,003% max; Sb (Antimon) 0,01% max.

- Thông số kỹ thuật: Thiếc dạng bán cầu, đường kính mặt đáy 20mm; trọng lượng tương ứng 12g (+/-5%)/đơn vị sản phẩm; đóng gói thành từng hộp carton; 10kg/hộp.

- Quy trình sản xuất: Thiếc thỏi 99,85% được đúc thành Anode và đưa vào b điện phân với dung dịch SnSO4 và H2SO4. Qua quá trình điện phân, hàm lượng thiếc được nâng lên thành 99,95% bám vào các tấm Cathode. Thiếc tinh 99,95% được đưa vào lò đúc làm nóng chảy ở nhiệt độ 232 độ C. Dung dịch thiếc nóng chảy được rót vào các khuôn với đường kính là 20mm (Sau quá trình rót vào khuôn không có công đoạn gia được gia công tiếp theo) Sau khi dung dịch thiếc lỏng nguội cô đặc lại thành thể rắn và có hình dạng bán cầu. Sản phẩm sẽ được đóng gói vào hộp carton theo yêu cầu của khách hàng.

- Công dụng theo thiết kế: Sản phẩm TBC20 được thiết kế với kích thước và khối lượng nhỏ, dễ dàng trong việc đo lường tỷ lệ nguyên liệu thiếc trước khi đưa vào bể để sản xuất ra các sản phẩm khác, giúp tiết kiệm thời gian và chi phí. Thiếc có hình dạng bán cầu, bề mặt nhẵn mịn, không có góc cạnh sắc nhọn, đảm bảo an toàn tuyệt đối cho người sử dụng trong quá trình thao tác và tiếp xúc.

* Ngoài ra, mặt hàng Thiếc dạng bán cầu TBC20 có phiếu kết quả phân tích số 205.K06.25.V143 của Viện khoa học và Công nghệ Mỏ - Luyện kim có kết quả phân tích là Thiếc dạng bán cầu TNC20 có hàm lượng là “Sn: 99,96%, Pb: 0,003%, As: 0,0005%, Bi: 0,0008%, Cu: 0,0009%, Fe: 0,002%, Sb 0,008%”.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số và phiếu bổ sung, làm rõ thông tin số: 2409/XNK-CV ngày 24/9/2025, kết quả phân tích số 205.K06.25.V143 của Viện khoa học và Công nghệ Mỏ - Luyện kim và thông tin tại tài liệu khác đính kèm hồ sơ:

Tên thương mại: Thiếc dạng bán cầu, đường kính mặt đáy 20mm

Hình ảnh sản phẩm

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiếc dạng bán cầu, đường kính 20mm, dùng trong sản xuất linh kiện điện tử, hóa chất và mỹ nghệ, có thành phần hóa học là Sn (Thiếc) 99,95% min, Bi (Bismut) 0,006% max; Pb (Chì) 0,03% max; Fe (Sắt) 0,005% max; As (Arsen) 0,007% max; Cu (Đồng) 0,003% max; Sb (Antimon) 0,01% max.

Ký, mã hiệu, chủng loại: TBC20, nhãn hiệu BOA.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Tập đoàn Khoáng sản và Thương mại VQB.

thuộc nhóm 80.01 “Thiếc chưa gia công”, mã s 8001.10.00 “- Thiếc, không hợp kim” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ban hành.

Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Tập đoàn Khoáng sản và Thương mại VQB biết và thực hiện./.