| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 24778/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 17 tháng 9 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30/6/2025 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 01/2025/XDHS-WVN đề ngày 21/6/2025 (nhận ngày 30/7/2025) của Công ty TNHH Wistron Infocomm (Việt Nam) (MST: 0700837989) và hồ sơ kèm theo;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |||
|
| Tên thương mại: TFT-LCM (Thin Film Transistor Liquid Crystal Module), model B140XTN07.4 | ||
|
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cụm module màn hình tinh thể lỏng LCD 14inch dùng cho máy tính xách tay, loại màu, đã có trình điều khiển, model B140XTN07.4, nhãn hiệu AUO Corporation, dùng sản xuất máy tính xách tay của hãng Dell, P/N: CDJJ8 | ||
|
| Ký, mã hiệu, chủng loại: B140XTN07.4 | Nhà sản xuất: AUO Corporation | |
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Cụm module màn hình tinh thể lỏng (LCD) 14 inch được cấu tạo gồm các thành phần sau: 1) Tấm màn hình tinh thể lỏng (LCD) kích thước 14 inch, sử dụng công nghệ TFT để hiển thị hình ảnh. 2) Tấm lưng bằng nhôm, dùng để cố định và hỗ trợ lắp đặt bảng mạch điều khiển. 3) Một bảng mạch PCB (gắn phía sau panel LCD), gồm: + IC T-CON (Timing Controller): Nhận và xử lý tín hiệu hình ảnh từ bo mạch chủ của máy tính xách tay thông qua giao tiếp eDP (Embedded DisplayPort). IC này điều khiển thời gian và phân phối tín hiệu hình ảnh tới các mạch điều khiển hiển thị (source/gate driver ICs). + IC LED Driver: Kết nối với hệ thống đèn nền LED Backlight qua cáp FPC, điều khiển dòng điện cấp cho các LED để tạo ánh sáng nền cho màn hình. + Các linh kiện điện tử khác như cuộn cảm, tụ điện, điện trở, diode, đầu nối cáp, phục vụ chức năng cấp nguồn và truyền tín hiệu. 4) IC điều khiển hiển thị (X-Driver IC): Là trình điều khiển gắn trực tiếp trên tấm TFT, có nhiệm vụ điều khiển điện áp đến từng pixel, từ đó điều chỉnh màu sắc và độ sáng của từng điểm ảnh dựa trên tín hiệu hình ảnh. IC này không xử lý dữ liệu hình ảnh đầu vào (dữ liệu đã được xử lý trước bởi bo mạch chủ của máy tính xách tay). 5) Cáp kết nối giữa các thành phần trong module và để kết nối với bo mạch chủ của máy tính xách tay. 6) Tấm phân cực (Polarizer film): Gắn ở lớp ngoài cùng, chỉ cho phép ánh sáng phân cực theo một hướng xác định đi qua, giúp kiểm soát độ sáng và màu sắc của hình ảnh hiển thị. 7) Đèn nền (LED Backlight) Lưu ý: Sản phẩm này không bao gồm các thành phần xử lý tín hiệu video như IC giải mã, IC điều chỉnh tỷ lệ hình ảnh (Scaler IC) hoặc bộ xử lý ứng dụng (Application Processor). Tất cả các chức năng xử lý tín hiệu video được thực hiện trên bo mạch chính (mainboard) của máy tính xách tay. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Một máy tính xách tay hoàn chỉnh bao gồm phần trên (nắp trên) có chứa màn hình hiển thị, thường được trang bị thêm webcam và đã được lắp vào khung vỏ, có thể có hoặc không có cảm ứng, mặt lưng khung vỏ thường thể hiện logo của hãng sản xuất; phần dưới (đế) bao gồm mainboard (bo mạch chính) đã gắn các linh kiện xử lý (CPU, chipset, RAM, ROM, GPU, quạt tản nhiệt...), bàn phím, touchpad và đã được gắn vào khung vỏ. Mặt hàng đề nghị xác định trước mã HS là cụm module màn hình tinh thể lỏng LCD Minch sẽ được lắp vào phần nắp trên của máy tính xách tay, cụ thể: + Cụm module màn hình tinh thể lỏng LCD Minch là linh kiện của máy tính xách tay, không thể tự hoạt động. + Khi đưa vào sử dụng, cụm module màn hình tinh thể lỏng này sẽ được lắp vào khung vỏ trên (nắp) của máy tính xách tay, đồng thời được kết nối với mainboard của máy tính xách tay tại phần dưới (thông qua cáp kết nối) để tạo thành sản phẩm máy tính xách tay hoàn chỉnh. + Sản phẩm không có đầu vào HDMI/VGA/DP. + Không thể hoạt động độc lập mà phải có bo mạch chủ để điều khiển (qua eDP). + Chức năng hiển thị phụ thuộc hoàn toàn vào máy tính chủ. - Thông số kỹ thuật: + Kích thước: 309.399 x 173.952mm + Độ dày kính: 0.4mm + Khối lượng: 300g + Điện áp nguồn: Max 3.6V + Công suất: 2.5W max + Độ phân giải: 0.2265 x 0.2265mm + Định dạng phân giải: R.G.B. Vertical Stripe + Độ sáng: 300cd/m2 + Nhiệt độ hoạt động: 0°C-50°C + Nhiệt độ lưu trữ: -20°C - 60°C + Độ ẩm hoạt động & lưu trữ: Dưới 90%RH + Đã có trình điều khiển - Quy trình sản xuất: Chi tiết theo đơn đề nghị. - Công dụng theo thiết kế: Là linh kiện sản xuất máy tính xách tay (dùng để sản xuất tạo ra phần trên (nắp trên) đã bao gồm màn hình của máy tính xách tay). Sản phẩm cuối cùng được tạo thành là máy tính xách tay hoàn chỉnh.
| |||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: | |||
| Tên thương mại: TFT-LCM (Thin Film Transistor Liquid Crystal Module), model B140XTN07.4 | |||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Module màn hình tinh thể lỏng LCD 14inch dùng cho máy tính xách tay, kích thước: 309.399 x 173.952mm. Cấu tạo gồm: (1) Tấm màn hình tinh thể lỏng (LCD) kích thước 14 inch; (2) Tấm lưng bằng nhôm; (3) Bảng mạch PCB (gắn phía sau panel LCD), gồm: IC T- CON (Timing Controller), IC LED Driver, các linh kiện điện tử khác như cuộn cảm, tụ điện, điện trở, diode, đầu nối cáp, phục vụ chức năng cấp nguồn và truyền tín hiệu; (4) IC điều khiển hiển thị (X-Driver IC); (5) Cáp kết nối giữa các thành phần trong module và để kết nối với bo mạch chủ của máy tính xách tay; (6) Tấm phân cực (Polarizer film); 7) Đèn nền (LED Backlight). Mặt hàng là linh kiện sản xuất máy tính xách tay. | |||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: B140XTN07.4 | Nhà sản xuất: AUO Corporation | ||
| thuộc nhóm 85.24 “Mô-đun màn hình dẹt, có hoặc không tích hợp màn hình cảm ứng”, phân nhóm “- Loại khác”, mã số 8524.91.00 “- - Bằng tinh thể lỏng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | |||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Wistron Infocomm (Việt Nam) biết và thực hiện./.