BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 213/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 15 tháng 01 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 1810/UNI-TCHQ ngày 18/10/2023 của Công ty TNHH Tư vấn Uni (MST: 0316723904) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

 

Tên thương mại: Mặt nạ kim loại để quét kem hàn lên bảng mạch in (metal mask).

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Mặt nạ kim loại để quét kem hàn lên bảng mạch in.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không.

Nhà sản xuất: Athene Corporation

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo: Mặt nạ kim loại có thành phần chính là Niken/Nickel (Ni), là một tấm mỏng (độ dày: 15(±3)µm) được tạo ra bằng cách mạ. Tấm mặt nạ này được gắn cố định trên khung nhôm (viền nhôm).

- Cơ chế hoạt động: Trong quá trình sản xuất và lắp ráp điện tử, cần quét kem hàn để gắn các linh kiện trên bảng mạch. Tuy nhiên, việc quét kem hàn tự động có thể khiến kem hàn bị dính vào các vị trí không mong muốn, thiếu chính xác. Vì vậy, để tránh việc kem hàn bị dính vào nơi không mong muốn, người ta sử dụng mặt nạ kim loại này. Trước khi quét kem hàn lên bảng mạch, mặt nạ kim loại sẽ được đặt lên trên bảng mạch. Các lỗ của mặt nạ kim loại sẽ nằm đúng vị trí cần quét kem hàn. Vì vậy, khi quét kem hàn, chỉ những vị trí cần mới dính kem hàn, những chỗ khác không bị ảnh hưởng.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Nickel (Ni) 99,5%; sắt (Fe) 0,21%, carbon (C) 0,019%, silic (Si) 0,005%, mangan (Mn) 0,007%; phosphor (P) 0,001%; lưu huỳnh (S) 0,010%; chromi (Cr) 0,042%; đồng (Cu) 0,013%.

Thành phần hàm lượng nêu trên là của tấm mặt nạ, không bao gồm thành phần của khung.

- Thông số kỹ thuật: Phương pháp sản xuất: mạ điện (electroforming); Nguyên vật liệu: Nickel (Ni); Độ dày (µm): 15(±3); Đường kính lỗ (µm): φ44 (±3); Tổng số lỗ trên mỗi chiếc: 26912; Chất liệu khung: Nhôm; Kích thước tấm mặt nạ (không bao gồm khung): dài x rộng x dày (min) = 636 x 550 x 0.015; Kích thước sản phẩm (tấm mặt nạ bao gồm khung): dài x rộng x dày (mm) = 736 x 736 x 30.

- Công dụng theo thiết kế: Dùng để định hình vị trí quét kem hàn trên bản mạch PCB bằng cách che đi các vị trí không được quét kem hàn, chỉ để lộ ra các vị trí cần quét kem hàn thông qua các lỗ hở trên mặt nạ.

3. Kết quả xác định trước mã số:

 

Tên thương mại: Mặt nạ kim loại để quét kem hàn lên bảng mạch in (metal mask).

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Mặt nạ kim loại (metal mask), thuộc nhóm sản phẩm bằng niken, dùng để quét kem hàn lên bảng mạch in.

- Thành phần, cấu tạo: Mặt nạ kim loại có thành phần chính là Niken (Ni), là một tấm mỏng (độ dày: 15(±3)µm) được tạo ra bằng cách mạ. Tấm mặt nạ này được gắn cố định trên khung nhôm (viền nhôm).

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Nickel (Ni) 99,5%; sắt (Fe) 0,21%, carbon (C) 0,019%, silic (Si) 0,005%, mangan (Mn) 0,007%; phosphor (P) 0,001%; lưu huỳnh (S) 0,010%; chromi (Cr) 0,042%; đồng (Cu) 0,013%.

Thành phần hàm lượng nêu trên là của tấm mặt nạ, không bao gồm thành phần của khung.

- Thông số kỹ thuật: Phương pháp sản xuất: mạ điện (electroforming); Nguyên vật liệu: Nickel (Ni); Độ dày (µm): 15(±3); Đường kính lỗ (µm): φ44 (±3); Tổng số lỗ trên mỗi chiếc: 26912; Chất liệu khung: Nhôm; Kích thước tấm mặt nạ (không bao gồm khung): dài x rộng x dày (min) = 636 x 550 x 0.015; Kích thước sản phẩm (tấm mặt nạ bao gồm khung): dài x rộng x dày (mm) = 736 x 736 x 30.

- Công dụng theo thiết kế: Dùng để định hình vị trí quét kem hàn trên bản mạch PCB bằng cách che đi các vị trí không được quét kem hàn, chỉ để lộ ra các vị trí cần quét kem hàn thông qua các lỗ hở trên mặt nạ.

 

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không

Nhà sản xuất: Athene Corporation

thuộc nhóm 75.08Sản phẩm khác bằng niken”, phân nhóm 7508.90 “- Loại khác”, mã số 7508.90.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Tư vấn Uni biết và thực hiện./.