BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1311/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 24 tháng 3 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Nghị Định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số Điều của Nghị Định số 08/2015/NĐ-CP;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu;

Căn cứ Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số Điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm;

Căn cứ Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số Điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 138/JJIV-CS ngày 2/12/2022 và hồ sơ kèm theo của Công ty TNHH Jebsen & Jessen Ingredients Việt Nam, mã số thuế: 0309920997;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu;

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Sipernat 820A

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Muối kép natri nhôm silicat (Silicic Acid, Aluminum Sodium Salt) dùng như chất chống đóng cứng, chất hỗ trợ dòng chảy, chất độn trong ngành công nghiệp như sơn, giấy,...

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: Evonik Operations GmbH, Germany

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hoá học: Silicic Acid, Aluminium Sodium Salt (CAS 1344-00-9). Công thức hóa học: AlNaO6Si2

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Được dùng như chất chống đóng cứng, chất hỗ trợ dòng chảy, chất độn trong ngành công nghiệp như: sơn, giấy,...với liều lượng khuyến cáo là 0,5-5%

- Hàm lượng: 100% Silicic Acid, Aluminum Sodium Salt

- Thông số kỹ thuật: Dạng sản phẩm: Bột trơn chảy; Hấp thụ DOA: 155ml/100g; Mất do sấy: 7%; Kích thước hạt d50: 7 μm; Giá trị pH, 20% trong nước: 10; Hàm lượng natri sunfat: 0,5%; Trọng lượng riêng: 2,1 g/cm3; Diện tích bề mặt riêng (BET): 85 m2/g

- Công dụng theo thiết kế: Được dùng như chất chống đóng cứng, chất hỗ trợ dòng chảy, chất độn trong ngành công nghiệp như sơn, giấy,...

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Sipernat 820A

- Thành phần, cấu tạo, công thức hoá học: Silicic Acid, Aluminium Sodium Salt (CAS 1344-00-9). Công thức hóa học: AlNaO6Si2

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Được dùng như chất chống đóng cứng, chất hỗ trợ dòng chảy, chất độn trong ngành công nghiệp như: sơn, giấy,...với liều lượng khuyến cáo là 0,5-5%

- Hàm lượng: 100% Silicic Acid, Aluminum Sodium Salt

- Thông số kỹ thuật: Dạng sản phẩm: Bột trơn chảy; Hấp thụ DOA: 155ml/100g; Mất do sấy: 7%; Kích thước hạt d50: 7 μm; Giá trị pH, 20% trong nước: 10; Hàm lượng natri sunfat: 0,5%; Trọng lượng riêng: 2,1 g/cm3; Diện tích bề mặt riêng (BET): 85 m2/g

- Công dụng theo thiết kế: Được dùng như chất chống đóng cứng, chất hỗ trợ dòng chảy, chất độn trong ngành công nghiệp như sơn, giấy,...

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: Evonik Operations GmbH, Germany

thuộc nhóm 28.42 “Muối khác của axit vô cơ hoặc peroxoaxit (kể cả nhôm silicat đã hoặc chưa xác định về mặt hóa học), trừ các chất azit”; mã số 2842.10.00 - Silicat kép hoặc phức, kể cả nhôm silicat đã hoặc chưa xác định về mặt hoá học tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam..

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Jebsen & Jessen Ingredients Việt Nam biết và thực hiện./.