Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Lương và chế độ việc làm của phụ nữ trong thời gian nuôi con nhỏ?

Ngày gửi: 05/01/2021 lúc 06:50:17

Tên đầy đủ: Pham Thanh Triều
Số điện thoại: 0909109xxx
Email: thanhtrieupxxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL42616

Câu hỏi:

Chào luật sư, em có câu hỏi muốn nhờ luật sư giải thích dùm em: Theo pháp luật lao động, nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng thì mỗi ngày được nghỉ 60 phút trong thời gian làm việc. Do tính chất công việc nên em nghỉ 3 tháng đi làm lại, trong quá trình đi làm lại thì em làm 6h/ ngày (tức là 3h buổi sáng và 3h biểu chiều) như vậy thì em có được tính lương 60 phút của chế độ nuôi con nhỏ không? Hay là phải làm đủ 7h/ngày mới được nghỉ 60 phút và hưởng lương phần đó. Em cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật lao động 2019;

Nghị định số 145/2020/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 14/12/2020 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về điều kiện lao động và quan hệ lao động.

2. Nội dung tư vấn

Theo khoản 4 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 quy định “Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.” Cũng theo khoản 4 Điều 80 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định:

4. Nghỉ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi:

a) Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi có quyền được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

b) Trường hợp lao động nữ có nhu cầu nghỉ linh hoạt hơn so với quy định tại điểm a khoản này thì người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động để được bố trí nghỉ phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ;

c) Trường hợp lao động nữ không có nhu cầu nghỉ và được người sử dụng lao động đồng ý để người lao động làm việc thì ngoài tiền lương được hưởng theo quy định tại điểm a khoản này, người lao động được trả thêm tiền lương theo công việc mà người lao động đã làm trong thời gian được nghỉ.”

Như vậy, nếu bạn đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, bạn sẽ được hưởng chế độ nghỉ mỗi ngày 60 phút và vẫn hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. Chế độ này quy định chung cho tất cả các trường hợp nuôi con dưới 12 tháng tuổi, không phụ thuộc vào số tiếng bạn làm trong  một ngày hay bất kỳ yếu tố nào khác.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam