Làm CCCD nhưng không có giấy khai sinh

Ngày gửi: 11/04/2021 lúc 21:16:07

Tên đầy đủ: Huỳnh Thị Kim oanh
Số điện thoại: 0978185xxx
Email: nigiwaihuxxx@gmail.com

Mã số: HTPL42658

Câu hỏi:

Mẹ em làm thẻ CCCD nhưng chưa có khai sinh, vậy em là con của mẹ có thể đi làm giấy khai sinh cho mẹ được không? Hộ khẩu của mẹ đã chuyển về bên nội vậy khi đi làm lại giấy khai sinh cho mẹ là em phải đi làm ở nơi nào ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật Căn cước công dân 2014;

Thông tư 04/2019/TT- BCA;

Thông tư 59/2021/TT-BCA;

Thông tư 60/2021/TT-BCA;

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 1 Thông tư 40/2019/TT-BCA Làm thẻ nhưng không có Giấy khai sinh: Bạn có thể sử dụng Sổ hộ khẩu làm giấy tờ thay thế, trường hợp thông tin trong hộ khẩu không đủ thì bạn phải làm lại Giấy khai sinh cho mẹ tham khảo tại địa chỉ https://dichvucong.gov.vn/p/home/dvc-chi-tiet-thu-tuc-hanh-chinh.html?ma_thu_tuc=1.001193 ;

Bạn có thể thay mặt mẹ làm CCCD, khi đi nhớ mang theo Giấy khai sinh để chứng minh em là con của mẹ.

Bạn có thể làm Giấy khai sinh nơi mẹ bạn có hộ khẩu ( công an quận/ huyện hoặc tỉnh, thành phố) hoặc nơi mẹ bạn tạm trú.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn