Có thể nhờ người thân đứng tên trên giấy ủy quyền sang tên xe máy?

Ngày gửi: 22/01/2022 lúc 12:34:32

Tên đầy đủ: Tỷ Ngân
Số điện thoại: 0877312xxx
Email: tyngaxxx@gmail.com

Mã số: HTPL42675

Câu hỏi:

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2015

2. Nội dung tư vấn

Nếu người thân trong gia đình có Giấy uỷ quyền bán xe thì bạn có quyền ký hợp mua bán xe với người được uỷ quyền.

Nếu người bán xe không phải là chủ xe, không có giấy uỷ quyền thì bạn không nên ký hợp đồng mua bán xe vì người bán trong trường hợp này không có quyền của chủ tài sản quy định tại Điều 194 Bộ luật dân sự 2015

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM